Private conversations
Help Users

Monty Hall-Toán xác suất

Sheva2nd

Vô Danh Khách
    Một bài toán khá nổi tiếng,các bác thử suy nghĩ xem trước khi search Google #:-s .Mà có search cũng khó hiểu lắm
    Giả sử bạn đang chơi trong một gameshow, và bạn được quyền chọn một trong ba cánh cửa để đến với giải thưởng là một chiếc xe. Có duy nhất một cánh của dẫn đến chiếc xe, 2 cánh cửa còn lại dẫn đến 2 con dê. Bạn chọn một cánh cửa;cánh cửa chưa mở ngay; và MC ( đã biết trước kết quả ) , mở một trong hai cánh cửa còn lại- và sau cánh cửa là con dê.Người dẫn chương trình hỏi bạn có muốn đổi hay giữ nguyên như cũ . Liệu bạn có muốn giữ nguyên quyền chọn của mình, hay sẽ thay đổi lựa chọn ? :-??

nên đổi nếu thấy người dẫn chương trình hay mách nước,giữ nguyên khi người dẫn chương trình là người lắt léo \:D/

Đổi chứ, vì đổi sẽ có 66% cơ hội còn giữ nguyên sẽ chỉ có 33% ( cái này học trong phim 21 =)) )

Đổi chứ, vì đổi sẽ có 66% cơ hội còn giữ nguyên sẽ chỉ có 33% ( cái này học trong phim 21 =)) )
    có vụ này hả ? giải thích xem :-B...........................

Bắt ta ngồi coi lại phim tìm chi tiết đó hả, ai rảnh >.<

66% cơ hội nào ở đây??

3 cánh thì xác suất mở dc chiếc xe là 33%,mở 1 rồi thì xác suất dc xe là 50%,lúc này thì chơi hên xui:-"

Trong toán xác xuất nếu đổi cửa là 66% đấy, chưa học nên chưa hiểu mô tê nó ra làm sao ( Statistic đó, chưa đủ trình học lớp này =.=) nhưng nhớ phim 21 nó có nói là đổi sẽ có xác xuất 66%. Nếu thix chờ 2 hôm nữa có lớp toán ta đi hỏi giáo sư :|

:D Bác KuKo nói đúng rồi đấy :D
    Có nhìu cách giải thích ,nhưng theo tui đây là cách giải thích dễ hiểu nhất
    - Ban đầu khi chọn lựa, bạn có thể chọn 1/3 cửa, xác suất trúng xe lúc này là 1/3
    Và kết quả sau cánh cửa chỉ có 2 khả năng là xe hoặc dê

- Gọi kết quả sau 3 cánh cửa là Dê 1, Dê 2 và Xe. Lưu ý là trong trường hợp này, MC luôn mở cửa có con dê tức là cửa dê 1 hoặc dê 2 ( có chủ ý)

+ Nếu ban đầu bạn chọn Dê 1, MC sẽ mở cửa dê 2, bạn đổi -> trúng xe
    + Nếu ban đầu bạn chọn Dê 2, MC sẽ mở của dê 1, bản đổi -> trúng xe

-> 2 trường hợp trên mà ko đổi cửa thì lấy tạm con dê nhé

+ Nếu ban đầu bạn chọn Xe, MC mở cửa Dê 1 hoặc Dê 2, bạn đổi -> trúng con dê còn lại

Như vậy có thể thấy là, nếu đổi thì có tới 2/3 cơ hội trúng chiếc xe so với cơ hội trúng ... con dê

vì vậy trường hợp này mình nghĩ nên đổi

À cái này đúng phóc lấy từ 21 rồi, xe với dê, nhưng trong phim thằng ku đó học MIT thì phải nên mấy thày trò n/c vãi lọ lắm mình chả hỉu j luôn :-"

À cái này đúng phóc lấy từ 21 rồi, xe với dê, nhưng trong phim thằng ku đó học MIT thì phải nên mấy thày trò n/c vãi lọ lắm mình chả hỉu j luôn :-"
    21 là cái gì thế :|
    Tui lấy bài toán này từ cuốn truyện "Bí ẩn con chó lúc nửa đêm" của Mark Haddon mà :|
    Truyện này rất hay,kể về câu chuyện của thằng nhóc Tự Kỷ nhưng có tài năng Toán siu nhân (nhưng truyện ko phải nói về Toán Học đâu nhé )

Phim đó, xuất xưởng năm ngoái thì phải :-? _____________

có phải bộ film mà thằng đó nhìn đâu cũng ra số 21 ko nhỉ

sự kiện nào nó cũng suy ra số 21 dc

trên HBO có chiếu rồi

mà ko hiểu mấy ông tìm xác suất chi cho mệt,2 cửa 50/50 hên xui thôi\m/

Ko, 21 là phim cái thằng học toán giỏi xong xuống Vegas đếm bài mà :))

ũa,thế ah

nhớ có bộ phim bên HBO cũng nói về số 21 hay 23 gì đó

nó suy cái gì cũng ra 2 con số đó cả

thằng nv chính là 1 thám tử:-"

ông mod bị gì thế :|
    Đã bảo đổi thì được 2/3 cơ hội rồi mà còn nói 50/50
    Lời giải tui ghi trên kia dễ hiểu thế kia mà :|

ở đây tôi ko nói 2/3 1/3 gì gì sất

3 cánh cửa,trúng xe 33%,đã mở 1 cánh ko phải,loại ra thì còn 2 cánh tức 100%,thì khả năng vào xe là 50%,tức 5 ăn 5 thua

có thế thôi,có gì khó hiểu?

Làm ơn đọc cách giải trên kia hẵng nói nhé :)|
    Nếu 50-50 thì bác suy nghĩ quá đơn giản và nếu đúng tôi cũng chẳng phải lập 2pic này làm gì :)|

thế ko thấy tôi nói ah :-j

ở đây tôi ko nói 2/3 1/3 gì gì sất
    có hiểu giữa 1/3 và 50% nó # nhau chỗ nào ko mà vào phán lấp lửng vậy?