Private conversations
Help Users

Monty Hall-Toán xác suất

- Ban đầu khi chọn lựa, bạn có thể chọn 1/3 cửa, xác suất trúng xe lúc này là 1/3
    Và kết quả sau cánh cửa chỉ có 2 khả năng là xe hoặc dê

- Gọi kết quả sau 3 cánh cửa là Dê 1, Dê 2 và Xe. Lưu ý là trong trường hợp này, MC luôn mở cửa có con dê tức là cửa dê 1 hoặc dê 2 ( có chủ ý)

+ Nếu ban đầu bạn chọn Dê 1, MC sẽ mở cửa dê 2, bạn đổi -> trúng xe
    + Nếu ban đầu bạn chọn Dê 2, MC sẽ mở của dê 1, bản đổi -> trúng xe

-> 2 trường hợp trên mà ko đổi cửa thì lấy tạm con dê nhé

+ Nếu ban đầu bạn chọn Xe, MC mở cửa Dê 1 hoặc Dê 2, bạn đổi -> trúng con dê còn lại

Như vậy có thể thấy là, nếu đổi thì có tới 2/3 cơ hội trúng chiếc xe so với cơ hội trúng ... con dê
    2 phần màu đỏ và xanh nhìn thì có vẻ đúng nhưng thực ra thì:

Nếu nói theo cách màu đỏ thì phần màu xanh phải nói là:
    + Nếu ban đầu bạn chọn Xe, MC mở cửa Dê 1, bạn đổi ---> trúng Dê 2
    + Nếu ban đầu bạn chọn Xe, MC mở cửa Dê 2, bạn đổi ---> trúng Dê 1
    2/4 trúng xe và 2/4 trúng dê --->50%

Nếu nói theo cách màu xanh thì phần màu đỏ phải nói là:
    +Nếu ban đầu bạn chọn Dê, MC mở cửa Dê còn lại, bạn đổi ---> trúng Xe
    1/2 trúng xe và 1/2 trúng dê ---> vẫn là 50%
    Thực chất của vấn đê chỉ là phần sau đã nói gộp 2 trường hợp lại ---> nhầm lẫn. Tách ra làm 4 trường hợp là thấy rõ ràng ngay.
    Mình nói đúng chứ các bạn :>

Ko, sai rồi :|
    Hỏi 1 câu Yugy đã học toán xác xuất chưa :-?

+3 cửa, 2 dê và 1 xe, ng chơi chọn 1 cửa thì của đó sẽ có 1/3 cơ hội trúng xe và 2/3 cơ hội là ko trúng. Nói cách khác 1/3 cơ hội trúng xe và 2/3 cơ hội trúng dê.

+Ng dẫn trương trình mở 1 cửa trong 2 cửa mà người chơi ko chọn. Nên nhớ rằng 2 cửa này có xác xuất 2/3 là trúng xe, vì người dẫn trương trình đã biết xe ở đâu nên mở cửa mà trong có dê. Vì vậy cái xác suất 2/3 trúng xe nó rơi vào cửa còn lại chưa mở kia, vì vậy nên đổi cửa.

+3 cửa, 2 dê và 1 xe, ng chơi chọn 1 cửa thì của đó sẽ có 1/3 cơ hội trúng xe và 2/3 cơ hội là ko trúng. Nói cách khác 1/3 cơ hội trúng xe và 2/3 cơ hội trúng dê.

+Ng dẫn trương trình mở 1 cửa trong 2 cửa mà người chơi ko chọn. Nên nhớ rằng 2 cửa này có xác xuất 2/3 là trúng xe, vì người dẫn trương trình đã biết xe ở đâu nên mở cửa mà trong có dê. Vì vậy cái xác suất 2/3 trúng xe nó rơi vào cửa còn lại chưa mở kia, vì vậy nên đổi cửa.
    50:50 :-B

It seems to make sense that you have a 1/3 chance of picking the correct door. This means, however, that since the probabilities must add up to one - and the car has to be somewhere - you also have a 2/3 chance of not picking the correct door. In other words, you are more likely not to win the car than to win it.

Imagine that Monty opens a door and shows that there's only a goat behind it. Consider that the car is more likely to be behind a door other than the one you choose. Monty has just shown that one of those two doors - which together have the greater probability of concealing the car - actually conceals a goat. This means that you should definitely switch doors, because the remaining door now has a 2/3 chance of concealing the car. Why? Well, your first choice still has a 1/3 probability of being the correct door, so the additional 2/3 probability must be somewhere else. Since you know that one of the two doors that previously shared the 2/3 probability does not hide the car, you should switch to the other door, which still has a 2/3 chance of concealing the car.
    Trong sách ghi vậy đấy :|
    À quên ko nói nếu muốn check kết quả có thể thử với 1 người khác đóng vai dẫn chương trình, thử đi rồi thống kê lại sẽ thấy là xác suất 66%

Giáo trình Statistic, mà người viết sách chưa học qua toán xác suất :-/
    Thôi phục cậu rồi, cậu lên làm thày dạy người ta vậy :)|

Thì tớ chỉ bảo là "nghi" chứ có khẳng định đâu. Nhưng mà cậu cứ đọc lời giải của tớ đi xem có sai ko nhé. Trẻ con nó cũng biết bài này là 50/50.

Cái của cậu, là cậu sửa lời giải của 1 bạn nào đó trên 1 4rum nào đó ở vn, chưa đc kiểm chứng là sai hay đúng.
    Còn như tớ đã nói ở trên, do 2 cái cửa còn lại chứa 2/3 cơ hội mở đc xe, mở 1 trong 2 cửa ấy trong là dê thì cái 2/3 cơ hội kia ko bị giảm đi mà vẫn giữ nguyên chuyển sang cửa còn lại
    Ko tin có thể kiểm tra 100 lần, thống kê tính xác suất sẽ thấy.
    Chỉ có trẻ con mới nghĩ bài này 50/50 vì chưa đc học, còn cậu học hành rồi mà cũng chỉ nghĩ đc như trẻ con thôi à :)|

Đừng so sánh như thế. Tớ học rồi và tớ có kết luận như thế vì tớ có lời giải rõ ràng. Cậu bảo tớ chỉ nghĩ đc như trẻ con thì cậu thử chỉ ra cho tớ xem bài tớ sai ở chỗ nào đi. Còn cái lời giải cậu trích ngay đoạn "do 2 cái cửa còn lại chứa 2/3 cơ hội mở đc xe " tớ đã thấy sai rồi. Trong này chẳng lẽ ko còn ai học Đại học trở lên nữa ah, cho ý kiến phát xem nào.

Câu đó sai chỗ nào =.=
    Chọn 1 trong 3 cái cửa thì có 1/3 cơ hội mở đc xe, 2/3 cơ hội còn lại ko rơi vào 2 cửa còn lại thì rơi vào đâu :|

Ah thế này nhé. Có 3 cánh cửa trong đó 1 cánh cửa có xe thì cơ hội mỗi cánh cửa là 1/3. Tuy nhiên 1 cánh cửa đã đc mở ra và ko có xe thì 2 cánh cửa còn lại ko phải là 2/3 cơ hội nữa mà là 100% cơ hội (vì cánh cửa mở ra đã chắc chắn ko có xe). Nếu cậu đồng ý chỗ này thì tớ nói tiếp, nếu ko thì tớ có nói nữa cũng vô ích thôi.

Tớ nói thật thế này, mai cậu đi hỏi giáo viên dạy toán xác suất của cậu, rồi sau đó mình nói tiếp là ai sai ai đúng :|

Vậy cậu hỏi thầy cậu đi. Tớ giờ còn chẳng nhớ ông thầy dạy xác suất mặt mũi thế nào nữa :)) Có khi mang sang bên GVN cho mấy lão hội toán học nhận xét còn hay hơn.

Chán mấy bác chưa chịu suy nghĩ thấu đáo đã vào :-<
    Nếu 50:50 tớ đã chẳng post bài này X_X
    Bác có thể search google từ "Monty Hall" sẽ có rất nhiều cách giải khác nhau,nhưng đều là đổi ý đấy :-<
    Còn ko hiểu nữa thì có 1 cách giải bằng toán xác suất trong một cuốn truyện mình đọc ,nếu cần mình post lên

Back